แผนการจัดการเรียนรู้สํานวนไทย
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 โรงเรียนสันสะลีกวิทยา
อําเภอพญาเม็งราย จังหวัดเชียงรายสํานักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเชียงรายเขต 4
โดย นายสุนทร เหลี่ยมใส
1. สาระสําคัญ/ความคิดรวบยอด สํานวน สุภาษิต คําพังเพย เป็นลักษณะของภาษาไทยที่มีความ คลัายคลึงกัน ผู้เรียนต้องวิเคราะห์และ เปรียบเทียบสํานวนที่เป็นคําพังเพย และสุภาษิต
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู
2.1ตัวชี้วัด ท 4.1 ป.4/6วิเคราะห์และ เปรียบเทียบสํานวนที่เป็นคําพังเพยและ สุภาษิต
2.2จุดประสงค์การเรียนร็ - วิเคราะห์และเปรียบเทียบสํานวนที่ เป็นคําพังเพยและสุภาษิตได้
3. สาระการเรียนรู้
3.1สาระการเรียนรู้แกนกลาง – สํานวนที่เป็นคําพังเพยและสุภาษิต
3.2สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น – ผญา
4 . สมรรถนะสําคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการสื่อสาร
4.2ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการสังเกต
2) ทักษะการวิเคราะห์
3) ทักษะการแปลความ
4) ทักษะการเปรียบเทียบ
4.3ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทํางาน
6. กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
นักเรียนทําแบบทดสอบก่อนเรียน เรื่อง ถ้อยคําสํานวน
ขั้นที่ 1 ความเข้าใจความหมายของคําว่าสํานวน สุภาษิต และคําพังเพย
สื่อการเรียนรู : สื่อเว็บไซต์ moodle.sansaleek.net ภาษาไทย ป.4 เรื่องสํานวน สุภาษิตและคําพังเพย
1. ครูให้นักเรียนศึกษาความหมายของคําว่าสํานวน สุภาษิต และคําพังเพยว่าเหมือนหรือมีข้อแตกต่างกัน อย่างไรจากเว็บไซต moodle.sansaleek.net ภาษาไทย ป.4 เรื่องสํานวน สุภาษิตและคําพังเพย
2. ครูสรุปความหมายของสํานวน สุภาษิต และคําพังเพยให้นักเรียนทราบอีกครั้ง บางตัวอย่าง
3. ครูให้งานนักเรียนผ่าน google classroom
ขั้นที่ 2 นําไปใช้
สื่อการเรียนรู้ : google sites ของนักเรียนทุกคนที่เรียน โดยนำใบงานที่ครูมอบหมายไปจัดทำใน ไชต์ ตัวเอง
ชั่วโมงที่ 2
ขั้นที่ 3 วิเคราะห์
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : : สื่อเว็บไซต์ moodle.sansaleek.net ภาษาไทย ป.4 เรื่องสํานวน สุภาษิตและคําพังเพย โดยนำรูปภาพในใบงาน มาเรียบเรียง และหาความหมาย ของสำนวน ทำในไชต์ตัวเองโดย
1) บอกลักษณะการใช้
2) แต่งประโยค เพื่อช่วยอธิบายความหมายการใช้ที่เหมาะสม
ขั้นที่ 4 สังเคราะห์
สื่อการเรียนรู้ : ใบงานที่ 6 นักเรียนทําใบงานที่ 6 เรื่อง คําพังเพยและ สุภาษิต เสร็จแล้วให้บันทึกไชต์เพื่อส่งครูตรวจ
ใบงานที่ 6
ขั้นที่ 5 ประเมินค่า
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : เว็บไซต moodle.sansaleek.net ภาษาไทย ป.4 เรื่องสํานวน สุภาษิตและคําพังเพย
7. . การวัดและประเมินผล การวัดและประเมินผล
วิธีการ | เครื่องมือ | เกณฑ์ |
ตรวจงานทางไชต์ | ไชต์ของนักเรียน | ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์ |
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน | แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ | ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์ |
8. สื่อการเรียนร้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) สื่อเว็บไซต์moodle.sansaleek.net
2)google sites ของนักเรียนทุกคนที่เรียน
3) google classroom
4)โปรแกรม paint