ตัวอย่าง คู่มือ การ ใช้ สื่อ การ สอน

$%&/01

234$%&56789&$%&:;<=>?)@A)B&CDE(

,#

"

F);G/1H2I/J)K%%L)

"

,#$%&/01

. -

25M

234$%&567N

6,#

-

/O#*P/Q'CD/R;IS/T;UV(?U).WXYN

62I/J)K%%L)

-

/O#*P/Q'CD/R;IS/T;UV(')%$Z[\3I*I2I/J)K%%L)

-

/O#*P/Q'CD]?U).0)?^_*B*I$%&/K`2aIb%%.c

6dI

$%&:;<=>?)@A)B&CDE(

-

/Q']?U)./J)*B/T;UV(?U).WXYN

62I/J)K%%L)

-

/Q'5).)%e$Z[\3I*I2I/J)K%%L)CDf'g

6

-

/Q'/h@?U).0)?^_*B*I$%&/K`2aIb%%.c

6iI

!"# $%&'(

&)*

2

ตัวอย่าง คู่มือ การ ใช้ สื่อ การ สอน

ที่กระตุ้นให้เกิดความท้าทาย ความสนุกและมีรูปแบบที่ชัดเจนให้นักเรียนได้มีโอกาสท าซ้ า ย้ าจนกว่าจะเกิด

ความแม่นย าเกยวกับความหมายของงานประดิษฐ์ จ าแนกประเภทของงานประดิษฐ์ตามประโยชน์การใช้สอย ี่ รวมไปถึงประโยชน์ของงานประดิษฐ์ นักเรียนได้เรียนรู้ผ่านการเล่นที่เหมาะสมสอดคล้องกับธรรมชาติของ

นักเรียน สื่อนวัตกรรม MIX BOX “กล่องช่างประดิษฐ์สร้างสรรค์” เป็นการส่งเสริมให้นักเรียนรู้จักควบคุม

อารมณ์ของตนเองไปสู่การมีสมาธิ จดจ าสิ่งที่เรียนรู้ก่อให้เกิดปัญญา ฝึกการสังเกต และการจดจ า ซึ่งผู้ผลิตสื่อ

คู่มือการในช้วัสตื่อกรรม

กิจกรรม Codding

คณะครุศาสตร์ สาขาการศึกษาปฐมวัย มหาวิทยาลัยราชภัฏนครสวรรค์

สารบัญ

หน้ าที่

แผนการจัดประสบการณ์ 1 สื่อและนวัตกรรม 8 วิธีใช้สื่อ 12 สิ่งที่เด็กได้จากกิจกรรม 14 ผู้จัดทำ 15 ภาคผนวก 16

แผนการจัดประสบการณ์ 1

หน่วยชุมชนของเรา กิจกรรมเสริมประสบการณ์ Coding

จุดประสงค์การเรียนรู้

1.เด็กสามารถวางแผนอย่างเป็นลำดับขั้นตอน 2.เด็กเกิดทักษะการคิดแก้ปัญหา 3.เด็กสามารถใช้สัญลักษณ์ได้อย่างถูกต้อง

สาระการเรียนรู้

สาระที่ควรเรียนรู้

สถานที่สำคัญในชุมชน เช่น โรงเรียน บ้านวัด สถานีตำรวจ ร้านขายเนื้อสัตว์ โรงพยาบาล มีความสำคัญเป็นอย่างมากสำหรับเด็กปฐมวัย เพราะเป็นสิ่งที่อยู่ใกล้ตัวเด็ก

2

ประสบการณ์สำคัญ

ด้านร่างกาย 1.การเคลื่อนไหวอยู่กับที่ 2.การเคลื่อนไหวเคลื่อนที่ 3.การเคลื่อนไหวโดยการ ควบคุมตนเองไปใน ทิศทางระดับ และพื้นที่ ด้านอารมณ์ 1.การพูดสะท้อนความรู้สึกของตนเองและผู้อื่น 2.การปฏิบัติกิจกรรมต่างๆตามความสามารถ ของตนเอง 3.การเล่นรายบุคคลและการเล่นเป็นรายกลุ่ม ด้านสังคม 1.การปฏิบัติตนเป็นสมาชิกที่ดีของห้องเรียน 2.การให้ความร่วมมือในการปฏิบัติกิจกรรม 3.การร่วมมือทำข้อตกลงของห้องเรียน ด้านสติปัญญา 1.การฟังและปฏิบัติตามคำแนะนำ

กิจกรรมการเรียนรู้ 3

ขั้นนำ 1.ครูร้องเพลง ชุมชนของเรา 2.สนทนาเกี่ยวกับเพลงชุมชนของเรา ครูใช้คำถาม -สถานที่สำคัญในชุมชนของเรามีอะไรบ้างคะเด็กๆ -เด็กๆเคยเดินทางไปสถานที่ใดบ้างคะ -การเดินทางไปยังสถานที่ต่างๆเด็กๆ ใช้เส้นทางไหนคะ 3.อธิบายความหมายของสัญลักษณ์

เลี้ยวซ้าย

เลี้ยวขวา ตรงไป ถอยหลัง

กิจกรรมการเรียนรู้ 4

4.อธิบายชื่อสถานที่ต่างๆจากโมเดล คือ วัด บ้าน โรงเรียน สถานีตำรวจ โรงพยาบาล 5.อธิบายบอกชื่ออุปสรรคต่างๆ คือ แม่น้ำ ทางม้าลาย ก้อนหิน สัญญาณไฟจราจร ต้นไม้ ดินถล่ม ป้ายหยุด

ขั้นสอน 1.ครูแบ่งกลุ่มเด็กนักเรียนจำนวน 5 กลุ่ม กลุ่มละ 6 คน 2.ครูอธิบาย กติกาในการทำกิจกรรม กติกา

1.กำหนดผู้เล่น กลุ่มละ 6 คน จำนวน 5 กลุ่ม 2.ให้แต่ละกลุ่มร่วมกันวางแผนภายในเวลา 3 นาที ต่อ1รอบ (3รอบ) 3.เมื่อเจออุปสรรคต้องหลีกเลี่ยงอุปสรรคต่างๆ

กิจกรรมการเรียนรู้ 5

วิธีการเล่น 1.ครูแจกใบวางแผนกลุ่มละ 1 ใบ

2.ฟังครูอธิบายวิธีการเล่นโดยจะแบ่งเป็น 3 รอบ ดังนี้ -รอบแรกให้เด็กส่งตัวแทนกลุ่มละ1คนออกมาจับฉลาก สถานที่แล้วให้เด็กแต่ละกลุ่มวางแผนตามความคิดของ ตนเองอย่างอิสระ (ไม่มีการวางอุปสรรค) -รอบสองครูจับฉลากสถานที่ให้กับเด็ก จากนั้นให้เด็ก แต่ละกลุ่มช่วยกันวางแผน ใช้สัญลักษณ์ตามที่วางแผน ไว้ และครูได้วางอุปสรรคไว้ตามตำแหน่งต่างๆ เช่น กำหนดให้เด็กๆเดินทางจาก สถานีตำรวจ ไปยัง โรง พยาบาล โดยมีอุปสรรค คือ สัญญาณไฟจราจร แม่น้ำ ต้นไม้ ป้ายหยุด -รอบสามให้เด็กส่งตัวแทนกลุ่มละ1คนออกมาจับฉลาก สถานที่และวางอุปสรรคไว้ตามตำแหน่งต่างๆ ต่างๆ เช่น เดินทางจาก ร้านขายเนื้อ ไปยัง วัด โดยใช้สัญลักษณ์ มีอุปสรรค คือ แม่น้ำ ทางม้าลาย ก้อนหิน สัญญาณไฟ จราจร ต้นไม้ ดินถล่ม ป้ายหยุด

กิจกรรมการเรียนรู้ 6

3.กำหนดให้ผู้เล่นออกมาวางสัญลักษณ์ทีละ1คนต่อ 1 สัญลักษณ์ เมื่อวางเสร็จแล้วให้ไปนั่งที่เดิมแล้วให้ คนต่อไปออกมาวางสัญลักษณ์ตัวต่อไป (ทำกิจกรรมทีละ1กลุ่ม)

4.หลังจากแต่ละกลุ่มออกมาทำกิจกรรมเสร็จแล้ว ให้ตัวแทนกลุ่มอธิบายเกี่ยวกับการวางแผนของกลุ่ม ตนเองโดยบอกสถานที่ที่ได้และสัญลักษณ์ที่ใช้ใน การวางแผน (ทุกรอบที่ทำกิจกรรม) ขั้นสรุป 1.ให้เด็กออกมาบอกว่าได้เรียนรู้อะไรบ้างจาก กิจกรรมนี้ 2.ครูอธิบายเพิ่มเติมเกี่ยวกับสิ่งที่เด็กได้จากการทำ กิจกรรม

สื่อ 7

1.แผ่นวางแผน 2.ชุดกิจกรรมCoding

-แผ่น Coding -ตัวสัญลักษณ์ -ตัวอุปสรรค -โมเดลสถานที่ โรงเรียนบ้าน วัด สถานีตำรวจ ร้านขายเนื้อสัตว์โรงพยาบาล 3.เพลงชุมชนของเรา

การประเมินผล

สังเกตการ 1.เด็กวางแผนอย่างเป็นลำดับ ขั้นตอน 2.เกิดการคิดแก้ปัญหา 3.ใช้สัญลักษณ์ได้อย่า.ถูกต้อง

สื่อ/นวัตกรรม 8 แผ่น

วางแผน

แผ่น Codding

สื่อ/นวัตกรรม 9

เครื่องหมาย สัญลักษณ์

ตัว อุปสรรค

สื่อ/นวัตกรรม 10

โมเดลสถานที่ต่างๆ ในชุมชน

สื่อ/นวัตกรรม 11

เพลงชุมชน ของเรา

วิธีใช้สื่อ 12

กติกา 1.ก ำหนดผู้เล่น กลุ่มละ 6 คน จำนวน 5 กลุ่ม

2.ให้แต่ละกลุ่มร่วมกันวางแผนภายในเวลา 3 นาที ต่อ 1รอบ (3รอบ)

3.เมื่อเจออุปสรรคต้องหลีกเลี่ยงอุปสรรคต่างๆ

วิธีการเล่น 1.ครู แจกใบวางแผนกลุ่มละ 1 ใบ

2.ฟังครูอธิบายวิธีการเล่นโดยจะแบ่งเป็น 3 รอบ ดังนี้ -รอบแรก ให้เด็กส่งตัวแทนกลุ่มละ1คนออกมาจับฉลาก สถานที่แล้วให้เด็กแต่ละกลุ่มวางแผนตามความคิดของ ตนเองอย่างอิสระ (ไม่มีการวางอุปสรรค)

วิธีใช้สื่อ 13

วิธีการเล่น (ต่อ)

-รอบสอ ง ครูจับฉลากสถานที่ให้กับเด็ก จากนั้นให้

เด็กแต่ละกลุ่มช่วยกันวางแผน ใช้สัญลักษณ์ตามที่ วางแผนไว้ และครูได้วางอุปสรรคไว้ตามตำแหน่งต่างๆ เช่น กำหนดให้เด็กๆเดินทางจาก สถานีตำรวจ ไปยัง

โรงพยาบาล โดยมีอุปสรรค คือ สัญญาณไฟจราจร แม่น้ำ ต้นไม้ ป้ายหยุด

-รอบสาม ให้เด็กส่งตัวแทนกลุ่มละ1คนออกมาจับ ฉลากสถานที่และวางอุปสรรคไว้ตามตำแหน่งต่างๆ

เช่น เดินทางจาก ร้านขายเนื้อ ไปยัง วัด โดยใช้ สัญลักษณ์ มีอุปสรรค คือ แม่น้ำ ทางม้าลาย ก้อนหิน

สัญญาณไฟจราจร ต้นไม้ดินถล่ม ป้ายหยุด

วิธีใช้สื่อ 14

วิธีการเล่น (ต่อ)

3.กำหนดให้ผู้เล่นออกมาวางสัญลักษณ์ทีละ1คน ต่อ1สัญลักษณ์ เมื่อวางเสร็จแล้วให้ไปนั่งที่เดิมแล้วให้ คนต่อไปออกมาวางสัญลักษณ์ตัวต่อไ (ทำกิจกรรมที ละ1กลุ่ม) 4.หลังจากแต่ละกลุ่มออกมาทำกิจกรรมเสร็จแล้ว ให้ ตัวแทนกลุ่มอธิบายเกี่ยวกับการวางแผนของกลุ่ม ตนเองโดยบอกสถานที่ที่ได้และสัญลักษณ์ที่ใช้ในการ วางแผน (ทุกรอบที่ทำกิจกรรม)

สิ่งที่เด็กได้รับจาก 15 กิจกรรม Codding

1.วางแผนอย่างเป็นลำดับขั้นตอน

2.เกิดทักษะการคิดแก้ปัญหา

3.ใช้สัญลักษณ์ได้อย่างถูกต้อง

4.ได้รู้จักสถานที่สำคัญในชุมชน

5.ได้เคลื่อนไหวร่างกายพัฒนากล้าม เนื้อมัดเล็กและกล้ามเนื้อมัดใหญ่ 6.การทำงานกับผู้อื่นและพูดสะท้อน ความรู้สึกของตนเอง

16

ผู้จัดทำ

นางสาวอมรา อินทโชติ 001

นางสาวรินนภา พิงสระน้อย 010

การศึกษาปฐมวัยปี 4 ห้อง 1 มหาวิทยาลัยราชภัฎนครสวรรค์

นางสาวธัญลักษณ์ เรืองรัตน์ 011

ภาคผนวก 17

วีดีโอวิธีการใช้สื่อ

คู่มือวิธีการใช้สื่อ

CODDING