"คู่สามีภรรยามีรายได้ ต้องเอามายื่นภาษีเงินได้ร่วมกันไหม ไม่รวมได้ไหม เพราะไม่อยากจด VAT" คำถามนี้น่าสนใจในประเด็นของ ภาษีเงินได้ และ ภาษีมูลค่าเพิ่ม ที่เราต้องเอามาพิจารณากันต่อ เพราะสองเรื่องนี้สำหรับคู่สามีภรรยา มีวิธีการคิดและจัดการที่แตกต่างกันครับ ทีนี้มาดูกันก่อน คำถามเต็ม ๆ ถามว่า "ถ้าผมกับแฟนจดทะเบียนสมรสแล้ว ทั้งสองคนมีรายได้ 40(8) ทั้งคู่ต้องยื่นรวมกันไหมครับหรือเราสามารถแยกยื่นได้ครับ เพราะว่าเราทำกันคนละธุรกิจเกันซึ่งถ้ารวมกันมันอาจจะเกิน 1.8 ล้านบาทต่อปี เห็นว่าถ้าเกินแล้วต้องไปจด Vat ครับ" ถ้าจะตอบคำถามนี้ให้ชัด ๆ เรามาแยกประเด็นกันก่อน ออกเป็นเรื่องของ ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา และ ภาษีมูลค่าเพิ่ม ครับผม ประเด็นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา |