แผนการจัดการเรียนรู้ ๔
หน่วยการเรียนรู้ที่ ๔ เรื่อง การพูด
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวิชาภาษาไทยพื้นฐาน รหัสวิชา ท๒๒๑๐๑
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒ ภาคเรียนที่ ๑ เวลา ๖ ชั่วโมง
ผู้สอน นางสาวนุรมี วาดิง โรงเรียนเหนือคลองประชาบำรุง
มาตรฐาน / ตัวชี้วัด มฐ. ท๓.๑
มาตรฐาน ท ๓.๑ สามารถเลือกฟังและดูอย่างมีวิจารณญาณ และพูดแสดงความรู้ ความคิด และความรู้สึกในโอกาสต่างๆ อย่างมีวิจารณญาณและสร้างสรรค์
ตัวชี้วัด
ท๓.๑ ม๒/๑ ม๒/๒ ม๒/๓
- พูดสรุปใจความสำคัญของเรื่องที่ฟังและดู
- วิเคราะห์ข้อเท็จจริง ข้อคิดเห็น และความน่าเชื่อถือของข่าวสารจากสื่อต่างๆ
- วิเคราะห์และวิจารณ์เรื่องที่ฟังและดูอย่างมีเหตุผล เพื่อนำข้อคิดมาประยุกต์ใช้ในการดำเนินชีวิต
สาระสำคัญ
การพูด เป็นทักษะทางภาษาที่สำคัญในชีวิตประจำวัน ยิ่งในปัจจุบันนักเรียนต้องถ่ายทอด
การรับสารจากสื่อต่างๆ หลังจากการฟังและการดูด้วยการพูด ซึ่งก่อนพูดนักเรียนต้องแยกแยะส่วนที่เป็นข้อเท็จจริง และข้อคิดเห็นให้ได้ สรุปใจความสำคัญของข้อมูลข่าวสารที่นักเรียนได้รับ และนำไปคิดวิเคราะห์วิจารณ์อย่างมีเหตุผลเพื่อประเมินค่า ความน่าเชื่อถือของข้อมูลนั้นๆ ได้
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. นักเรียนสามารถพูดสรุปใจความสำคัญ
๒. นักเรียนสามารถพูดวิเคราะห์ข้อเท็จจริง ข้อคิดเห็น
๓. นักเรียนสามารถพูดวิเคราะห์วิจารณ์
๔. นักเรียนมีความรู้ความเข้าใจหลักการพูดประเภทต่างๆ
สาระการเรียนรู้
๑. การพูดสรุปใจความสำคัญจากเรื่องที่ได้ฟังและได้ดู
๒. การพูดวิเคราะห์ข้อเท็จจริง ข้อคิดเห็น เพื่อประเมินความน่าเชื่อถือของข่าวสารจากสื่อ
๓. การพูดวิเคราะห์วิจารณ์เรื่องที่ได้ฟังและได้ดู เพื่อนำข้อคิดมาประยุกต์ใช้ในชีวิต
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
- ทักษะการคิดวิเคราะห์
- ทักษะการคิดสร้างสรรค์
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
๑. มีวินัย
๒. ใฝ่เรียนรู้
๓. มุ่งมั่นในการทำงาน
กิจกรรมการเรียนรู้
(ชั่วโมงที่ ๑-๒)
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- ครูแจกเอกสารให้แก่นักเรียนแล้วให้เวลานักเรียนอ่านบทประพันธ์ที่ครูยกมา ในเวลา ๕-๑๐ นาที
- ครูและนักเรียนสนทนาเกี่ยวกับสิ่งที่ได้อ่านในบทพันธ์ว่านักเรียนมีความเข้ามากน้อยเพียงใด
ขั้นสอน
- นักเรียนศึกษาหนังสือเรียนวิชาภาษาไทย ๒ เล่ม ๑ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒ เรื่อง การพูดสรุปใจความสำคัญจากเรื่องที่ได้ฟังและดู
- ครูซักถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจในบทเรียน และอธิบายความรู้เพิ่มเติมให้แก่นักเรียน
- ครูให้นักเรียนช่วยกันระดมความคิดเกี่ยวกับมารยาทในการพูด สิ่งที่ควรปฏิบัติ และไม่ควรปฏิบัติเพื่อเป็นพื้นฐานในการพูดประเภทต่างๆ
- ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่มละ ๒-๓ คน ให้นักเรียนกลับไปดูTalk Show เรื่องใดก็ได้ที่มีสาระแล้วสรุปในสิ่งที่ได้ชมเขียนลงในกระดาษ A4 คาบหน้าให้ออกมานำเสนอ
ขั้นสรุป
- นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้รับจากการศึกษาเรื่อง การพูดสรุปใจความสำคัญจากเรื่องที่ได้ฟังและได้ดู
(ชั่วโมงที่ ๓-๔)
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- นักเรียนทบทวนความรู้เรื่อง การพูดสรุปใจความสำคัญจากเรื่องที่ได้ฟังและได้ดู
ขั้นสอน
- จากคาบที่แล้วครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอ ครูกำหนดเวลา ๕ – ๑๐ นาที
- นักเรียนศึกษาหนังสือเรียนวิชาภาษาไทย ๒ เล่ม ๑ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒ เรื่อง การพูด วิเคราะห์ข้อเท็จจริง ข้อคิดเห็นเพื่อประเมินความน่าเชื่อถือของข่าวสารจากสื่อหน้า
- ครูซักถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจบทเรียน และอธิบายความรู้เพิ่มเติมให้แก่นักเรียนครูให้นักเรียนทำใบงานที่ ๔.๑ เรื่องการวิเคราะห์ข่าวที่มีทั้งข้อเท็จจริงและ
ข้อคิดเห็น จำนวน ๑ เหตุการณ์
ขั้นสรุป
- นักเรียนและครูสรุปความรู้ที่ได้รับจากการศึกษาเรื่อง การพูดวิเคราะห์ข้อเท็จจริง ข้อคิดเห็นเพื่อประเมินความน่าเชื่อถือของข่าวสารจากสื่อ
(ชั้วโมงที่๕)
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- นักเรียนทบทวนความรู้ที่ได้เรียนไปแล้ว
- ครูซักถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจบทเรียน
ขั้นสอน
- นักเรียนศึกษาหนังสือเรียนวิชาภาษาไทย ๒ เล่ม ๑ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๒ เรื่อง การพูดวิเคราะห์วิจารณ์เรื่องที่ได้ฟังและได้ดู
- ครูซักถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจบทเรียน และอธิบายความรู้เพิ่มเติมให้แก่นักเรียน
- ครูให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม ๓ -๔ คน แล้วทำใบงานที่๔.๒
- นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานของตน ครูให้คำแนะนำ และติชมตามสมควร
- ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดกิจกรรมส่งเสริมการเรียนรู้ ข้อ๑ และ ข้อ๒ ทำเป็นการบ้าน
ขั้นสรุป
- นักเรียนและครูสรุปความรู้ที่ได้รับจากการศึกษาเรื่อง การพูดวิเคราะห์วิจารณ์เรื่องที่ได้ฟังและได้ดู
(ชั่วโมงที่ ๖)
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
- นักเรียนทบทวนความรู้ที่ได้เรียนไปแล้ว
- ครูซักถามเพื่อตรวจสอบความเข้าใจบทเรียน
ขั้นสอน
- ครูแจกแบบทดสอบให้นักเรียนคนละชุด ให้เวลาทำ ๑๐ นาที
- เมื่อนักเรียนทุกคนทำแบบทดสอบเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยแบบทดสอบ
ขั้นสรุป
- นักเรียนสรุปความรู้ทั้งหมดที่ได้รับ และเขียนประโยชน์ของการฟังและการดูลงในสมุดภาษาไทย
สื่อ / แหล่งเรียนรู้
- หนังสือเรียนภาษาไทย
- หนังสือพิมพ์ / นิตยสาร
การวัด และการประเมินผล
๑.วิธีการวัดและประเมินผล
๑) สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม
๒)สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
๓)ใบงาน
๒.เครื่องมือ
๑)แบบสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม
๒)แบบสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
๓)แบบประเมินใบงาน
๓.เกณฑ์การประเมิน
๑) การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม
ผ่านตั้งแต่ ๒ รายการ ถือว่า ผ่าน
ผ่าน๑ รายการ ถือว่า ไม่
๒) การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
คะแนน ๙-๑๐ ระดับ ดีมาก
คะแนน ๗-๘ ระดับ ดี
คะแนน ๕-๖ ระดับ พอใช้
คะแนน ๐-๔ ระดับ ควรปรับปรุง
๓)การประเมินจากแบบตรวจใบงาน ต้องผ่านเกณฑ์การประเมิน เรื่องความรู้ความเข้าใจการนำไปใช้ทักษะ และจิตพิสัย ทุกช่องเกินร้อยละ ๕๐